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Rais wa Zanzibar na 
Mwenyekiti wa Baraza 
la Mapinduzi, Mhe. Dkt. 

Hussein Mwinyi amezihamasisha 
nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki 
kuwa na Mifuko ya Maendeleo 
ya Petroli (Petroleum Fund) 
ambayo itasaidia katika  utafiti, 
ubunifu, mafunzo na uendelezaji 
wa  Sekta ya Mafuta kwa ujumla.

Dkt. Mwinyi ameyasema hayo 
tarehe 07 Machi 2025 jijini 
Dar es Salaam wakati akifunga  
Kongamano na Maonesho ya Petroli 
Afrika Mashariki (EAPCE’25) 
ambalo limefanyika kwa Siku Tatu.

Ameeleza kuwa, Dira ya Afrika 
Mashariki ya 2050 inaelekeza 
kuhusu kuanzishwa kwa Mfuko 
huo wa Petroli hivyo huu  ni 
wakati muafaka wa kutekeleza 
suala hilo kama lilivyoainishwa 
katika Ibara ya 114 ya Mkataba 
wa Afrika Mashariki ambayo 

Aidha, amempongeza Rais, 
Dkt. Samia Suluhu Hassan, kwa 
kujitolea kwake bila kuchoka 
katika maendeleo ya sekta zote 
ikiwemo mafuta na gesi ambapo 
chini ya uongozi wake miradi 
ya kimkakati katika Sekta 
hiyo imeendelea kutekelezwa.

Pia, amezipongeza  Nchi 
Wanachama wa Jumuiya ya Afrika 
Mashariki kwa kufanya mkutano 
huo  kwa mafanikio  ikiwemo  
Sekretarieti ya Jumuiya ya Afrika 
Mashariki, Kamati ya kitaifa ya 
EAPCE 2025, Timu ya Kitaifa ya 
Uratibu na kamati zake ndogo.

Kwa upande wake, Naibu Waziri 
Mkuu na Waziri wa Nishati, 
Mhe.Dkt. Doto Biteko  amesema 
kuwa. Mkutano huo uliofanyika 
kwa siku tatu umehusisha 
majadiliano, kubadilishana 
mawazo, kuwasilisha mawasilisho 
kutoka kwa Wataalam wa Sekta 
ya Mafuta na Gesi na kuangazia 
namna bora kutumia rasilimali  
za mafuta kuhakikisha kunakuwa 
na upatikanaji wa uhakika, 
nafuu na usalama wa nishati.

Amesema Kongamano la 
EAPCE’25 limehudhuriwa  na 
washriki zaidi ya 1400  kutoka 
nchi  25 na huo ukiwa ni ushuhuda 
wa dhamira  ya dhati ya nchi 
wanachama wa EAC kukuza 
ajenda ya nishati ya uhakika kwa 
maendeleo endelevu ya watu.

HABARI

inaelekeza kuimarisha 
mashirikiano katika kusimamia 
rasilimali kwa faida ya wote.

“Nchi wanachama wa Jumuiya 
ya Afrika Mashariki wanaweza 
kujifunza kutoka kwa Umoja wa 
Wazalishaji wa Mafuta  Afrika 
(APPO) kwa kushirikiana na Benki 
ya Afrexim ambao wamekubaliana 
kuanzisha Benki ya Nishati ya 
Afrika (AEB) ili kukabiliana na 
changamoto  zinazojitokeza katika 
ufadhili ya miradi ya mafuta na 
gesi kwa kigezo cha kuchangia 
katika mabadiliko ya tabia  
nchi.” Amesema Dkt.Mwinyi

Rais Mwinyi pia ameeleza 
kuhusu umuhimu wa Rasimali 
za Mafuta na Gesi Asilia kuwa 
na mchango katika ukuaji wa 
Sekta nyinginezo akitolea mfano 
jinsi Sekta ya Mafuta nchini 
ilivyosaidia miradi ya umeme hasa 
usambazaji wa umeme vijijini.

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi, Mhe. Dkt. 
Hussein Mwinyi akizungumza wakati akifunga  Kongamano na Maonesho 
ya Petroli Afrika Mashariki (EAPCE’25) ambalo limefanyika kwa Siku tatu 
jijini Dar es Salaam.

DKT.MWINYI AZIHAMASISHA NCHI 
ZA EAC KUANZISHA MIFUKO YA 
MAENDELEO YA PETROLI

Asema lengo ni kuwa na uhakika wa kuendeleza Sekta ya Mafuta na Gesi Asilia

Afunga Kongamano na Maonesho ya Petroli ya Afrika Mashariki

Ataka Rasilimali na Mafuta na Gesi Asilia kuchangia maendeleo ya Sekta nyingine
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DKT. MPANGO ATAKA AFRIKA KUBUNI 
NJIA BORA UENDELEZAJI RASILIMALI 
ZA NISHATI KUKIDHI MAHITAJI

Makamu wa Rais, Mhe.
Dkt. Philip Isdor Mpan-
go amesema kuna 

umuhimu Bara la Afrika husu-
san Kusini mwa Jangwa la Saha-
ra kubuni njia bora za kuzitumia 
rasilimali zilizopo ikiwemo Mafu-
ta na Gesi Asilia ili kuwawezesha 
wananchi kustawi kiuchumi na ki-
jamii.
 
Amesema kuwa matumizi ya 
nishati Barani Afrika bado ni ma-
dogo ikilinganishwa na mabara 
mengine kama Amerika, Asia na 
Ulaya 

 
Amesema hayo tarehe 5 Machi, 
2025 wakati akifungua rasmi Kon-
gamano na Maonesho ya Petroli 
Afrika Mashariki (EAPCE’25) am-
balo lmefanyika kwa Siku Tatu jiji-
ni Dar es Salaam.
 
“Katika kipindi ambacho maende-
leo ya nishati endelevu yana 
mchango mkubwa katika mus-
takabali wa mazingira, uchumi na 
jamii zetu na katika kipindi amba-
cho Dunia inakabiliwa na chan-
gamoto za mabadiliko ya tabianchi 
bado tunahitaji  kutumia rasilimali 

Makamu wa Rais, Mhe.Dkt. Philip Isdor Mpango, akizungumza wakati akifungua rasmi Kongamano na 
Maonesho ya Petroli Afrika Mashariki (EAPCE’25) ambalo limefanyika kwa Siku Tatu jijini Dar es Salaam.

Afungua Kongamano na Maonesho ya Petroli Afrika Mashariki (EAPCE’25)

Asema upatikanaji wa Nishati Afrika bado ni mdogo kulinganisha na Mabara mengine

Asisitiza uendelezaji wa vyanzo vya Nishati uzingatie mustakabali wa vizazi vijavyo

zetu zilizopo, ikiwemo mafuta na 
gesi asilia lakini bila kuhatarisha 
mustakabali wa vizazi vijavyo ili 
kukidhi mahitaji ya kinishati.” 
Amesema Dkt. Mpango
 
Ameeleza kuwa, Afrika Mashariki 
imebarikiwa na rasilimali nyin-
gi za nishati, ikiwemo mafuta 
na gesi asilia  ambapo  Tanzania 
imegundua gesi asilia, Uganda, 
Kenya na Sudan Kusini wamegun-
dua mafuta, Rwanda na Jamhuri 
ya Kidemokrasia ya Kongo wana 
gesi ya methane, huku Kenya na 
Tanzania zikiwa na rasilimali za 
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nishati jotoardhi hivyo rasilimali 
hizo lazima  zitumike ili kupungu-
za pengo la nishati na kuharakisha 
maendeleo.
 
“Tunatambua kuwa ulimwen-
gu unakabiliwa na changamoto 
za mabadiliko ya tabianchi yan-
ayosababisha madhara makubwa 
kama vile vipindi visivyotabirika 
vya mvua, mafuriko, mitetemeko 
ya ardhi na kuongezeka kwa joto. 
Tanzania, kama mataifa mengine, 
imejitolea kupunguza uzalishaji 
wa hewa ya ukaa  ili kupambana na 
mabadiliko ya tabianchi na kufani-
kisha azma ya kutozalisha hewa ya 
kaboni ifikapo mwaka 2050. Hata 
hivyo, tunapaswa kuweka uwia-
no kati ya ukuaji wa uchumi na 
uendelevu wa vyanzo vyetu  kwa 
kutatua changamoto za leo huku 
tukijiandaa kwa changamoto za 
kesho.” Amesema Dkt. Mpango
 
Dkt. Mpango ameeleza kuwa, su-
ala la kuhama kutoka kwenye 
nishati chafu kwenda kwenye 
nishati safi haliepukiki  kwani ni 
mkakati muhimu wa kupunguza 
uchafuzi wa mazingira duniani 
hata hivyo uwekezaji katika nisha-
ti hiyo unahitaji mtaji mkubwa na 
utaalamu wa hali ya juu ambapo 
inakadiriwa kuwa Afrika inahitaji 
kati ya Dola Trilioni 1 hadi 2 ku-

fanikisha malengo ya  ya kuelekea 
kwenye nishati safi ifikapo mwa-
ka 2030 hivyo kuna umuhimu wa 
kutengeneza mazingira mazuri ya 
uwekezaji na kuwa na ushirikia-
no kati ya sekta binafsi na sekta ya 
umma.
 
Katika Mkutano huo wa 
EAPCE’25, Dkt, Mpango amesema 
kuwa anaamini Viongozi na Wata-
laam watabadilishana mawazo na 
uzoefu kuhusu kufungua fursa za 
uwekezaji katika nishati endelevu 
bila kusahau  nafasi ya rasilimali 
za mafuta katika upatikanaji wa 
nishati ya kutosha huku akisisitiza  
ushirikiano wa kikanda kuelekea 
kwenye matumizi ya nishati safi.
 
Kwa upande wake, Naibu Waziri 
Mkuu na Waziri wa Nishati, Mhe. 
Dkt. Doto Biteko amesema kuwa, 
kadri uchumi unavyokua kwa 
kasi mahitaji ya nishati hasa Gesi 
Asilia yanaongezeka hivyo Serika-
li inaendelea na jitihada za kuen-
deleza miradi ya mkondo wa juu 
wa petroli kwa lengo la kugundua 
na kuendeleza  vyanzo vipya  vya 
rasilimali za Mafuta na Gesi Asilia.
 
“ Nampongeza Rais, Dkt. Samia 
Suluhu  Hassan kwa jitihada zake 
za kuendeleza mkondo wa juu wa 
petroli ambapo chini ya uongozi 

wake uzalishaji wa  gesi umeimari-
ka katika vitalu vya Songosongo 
na MnaziBay ambavyo ni muhimu 
katika uchumi wa gesi.”Amesema 
Dkt.Biteko
 
Dkt.Biteko ametaja baadhi ya ma-
fanikio katika Sekta ya Mafuta na 
Gesi Asilia nchini kuwa ni pamoja 
na  uendelezaji wa gesi asilia iliyo-
gunduliwa  katika  eneo la  Ntorya 
kitalu  cha Ruvuma kwa kutoa lese-
ni uendelezaji wake kwa kampuni 
ya ARA Petroleum na kuongezeka 
kwa ushiriki wa Shirika la Maende-
leo ya Petroli Tanzania (TPDC) 
katika kitalu cha Mnazibay kutoka 
asilimia 20 hadi 40.
 
Naye Waziri wa Nishati wa Uganda, 
Mhe. Ruth Nankwabira ameeleza 
kuhusu umuhimu wa fedha zin-
azopatikana katika  Sekta ya Mafu-
ta  na Gesi Asilia  kunufaisha Sek-
ta nyingine  huku akitolea mfano 
kuwa nchini Uganda wameanzi-
sha Mfuko wa Petroli ambao un-
ahudumia sekta nyingine ikiwemo 
barabara, elimu, afya lengo likiwa 
ni kuhakikisha kila mtu anafaidika 
na sekta husika.
Amesema sekta ya Mafuta na 
Gesi ni muhimu katika kuelekea 
kwenye matumizi ya nishati safi 
ya kupikia hali itakayowezesha pia 
kupunguza uharibifu na misitu 
ambapo amempongeza Rais, Dkt. 
Samia Suluhu Hassan kwa kuwa 
kinara wa Nishati Safi ya Kupikia 
Duniani.
 
Katibu Mtendaji Jumuiya ya Af-
rika MasharikiVeronica Nduva, 
amepongeza Tanzania kuende-
sha mkutano huo kwa mafanikio 
na kueleza kuwa unaendana na 
malengo ya Jumuiya ya EAC ya 
kuhakikisha kunakuwa na uende-
lezaji wa rasilimali za Mafuta na 
Gesi Asilia unaozingatia utunzaji 
wa mazingira.
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Naibu Waziri Mkuu na 
Waziri wa Nishati, Mhe. 
Dkt. Doto Biteko amese-

ma licha Bara la Afrika kuwa na 
mchango mdogo katika uchafuzi 
wa hali ya hewa, nchi za Afrika 
bado zimekuwa mstari wa mbele 
katika kuendesha ajenda ya maba-
diliko ya tabianchi kwa kuijumui-
sha katika mifumo yao ya
kisheria na udhibiti ikiwemo ya 
kuhakikisha kuwa nchi zinahama 
kutoka kwenye matumizi ya nisha-

HABARI

ti chafu na kutumia nishati safi 
ili kuiepusha dunia na athari zin-
azotokana na mabadiliko ya tabia 
nchi.

Dkt. Biteko amesema hayo tarehe 
4 Machi, 2025 jijini Dar es Salaam
wakati akifungua Mkutano wa 
awali kuelekea Kongamano na 
Maonesho ya
Petroli ya Nchi Wanachama wa 
Jumuiya ya Afrika Mashariki 
(EAPCE’25) litakaloanza rasmi 

AFRIKA TUNAYAPA KIPAUMBLE 
MATUMIZI YA NISHATI SAFI ILI 
KUKABILIANA NA MABADILIKO YA 
TABIA NCHI-DKT. BITEKO

kesho ambapo mkutano huo wa 
awali ulilenga kujadili mipango 
na mikakati itakayopelekea ma-
tumizi ya nishati safi katika mae-
neo mbalimbali ikiwemo kupikia 
na vyombo vya usafiri (CNG).

Amesema mkutano wa EAPCE’ 
25 ni jukwaa muhimu kwa nchi 
wanachama wa Jumuiya ya Afrika 
Mashariki na wadau wengine kuja-
dili mipango na mikakati kuelekea 
kwenye matumizi ya nishati safi 

Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati, Mhe.Dkt.Doto Biteko akifungua Mkutano wa awali kuelekea 
Kongamano na Maonesho ya Petroli ya Nchi Wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAPCE’25) 
litakaloanza rasmi kesho  jijini Dar es Salaam ambapo mkutano huo wa awali ulilenga kujadili  mipango 
na mikakati itakayopelekea matumizi ya nishati safi katika maeneo mbalimbali ikiwemo kupikia na 
vyombo vya usafiri (CNG).

Asema Sera na Sheria zinazowekwa zinahimiza matumizi ya Nishati Safi

Afungua Mkutano wa Awali EAPCE’25

Ataka utumike kujadili na kuweka mipango itakayowezesha matumizi ya Nishati Safi

Ataka mkazo kuwekwa kwenye Nishati Safi ya Kupikia kwani matumizi ya kuni na mkaa bado ni makubwa
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hasa ikizingatiwa kwa sasa dunia 
inapambana na athari za maba-
diliko ya tabia nchi ambazo kwa 
kiasi kikubwa zinachangiwa na 
shughuli za binadamu huku tafiti 
za kisayansi zikionesha kuwa vi-
wango vya utoaji wa hewa ya ukaa 
vimeongezeka kwa kiasi kikubwa 
tangu kufanyika kwa Mapinduzi 
ya Viwanda.

“Nataka nichukue nafasi hii ku-
waomba wote muutumie mku-
tano huu kujadili masuala am-
bayo yatatufanya sisi wana Afrika 
Mashariki, tuweze kuhama kutoka 
kwenye matumizi ya nishati isiy-
okuwa safi  kwenda kwenye ma-
tumizi ya nishati iliyosafi,  lazima 
mtambue kwamba mkutano huu 
wa awali haujatokea kwa bahati 
mbaya,  kama jamii tunayo kazi 
ya kufanya ya kutoka kwenye ma-
tumizi ya nishati isiyo safi kwenda 
matumizi ya nishati safi.” Ames-
isitiza Dkt.Biteko

Ameeleza kuwa, sheria nyingi zin-
azopitishwa kwa sasa barani Afri-
ka zinahimiza uchumi wa kijani, 

kupunguza uzalishaji wa hewa 
ukaa na kuwa na maendeleo en-
delevu ambapo  Jumuiya ya Afrika 
Mashariki (EAC) kwa
upande wake imeandaa Sera ya 
Mabadiliko ya Tabianchi ikiwa ni
uthibitisho wa dhamira ya kanda 
hiyo katika kushughulikia tatizo la
mabadiliko ya tabia nchi na 
kuhimiza matumizi ya nishati safi.

Ametaja baadhi ya athari za maba-
diliko ya tabia nchi kuwa ni pamo-
ja na ukame mkali, mafuriko, 
kupotea kwa viumbe hai,  kupun-
gua kwa vyanzo vya maji safi, kuy-
eyuka kwa barafu, na ongezeko la 
magonjwa
yanayohusiana na tabianchi kama 
vile saratani ya ngozi.

Dkt.Biteko ameeleza kuwa suala la 
mabadiliko ya tabia nchi linatiliwa
mkazo pia katika ngazi ya dun-
ia na hii imepelekea kuwepo kwa 
mikataba mbalimbali ya kimataifa 
ukiwemo wa Kyoto,  Montreal na  
Paris ambapo nchi zilizoendelea 
na zinazoendelea zinaandaa na 
kutekeleza mikakati inayohusiana 

na tabianchi ikiwemo  kujikita ka-
tika matumizi ya nishati safi zisi-
zochafua mazingira ikiwemo Gesi 
Asilia.

Kuhusu upatikanaji  umeme 
amesema Afrika ndiyo Bara  in-
alokabiliwa na upungufu mkubwa 
wa nishati duniani, ambapo asili-
mia 75 ya watu wanaokosa nisha-
ti duniani wanapatikana barani 
humo lakini juhudi zinafanyika ili 
kuwezesha upatikanaji wa nisha-
ti na hili lilithibitishwa kupitia 
Mkutano wa Wakuu wa Nchi za 
Afrika kuhusu Nishati uliofanyika 
Tanzania Januari mwaka huu am-
bao uliweka mikakati ya kuongeza 
upatikanaji wa umeme kwa Waa-
frika milioni 300 ifikapo mwaka 
2030 ambayo ni hatua muhimu 
kuelekea mabadiliko ya kinishati.

Kuhusu Nishati Safi ya Kupikia 
amesema mabadiliko yanahitaji-
ka ili kuelekea kwenye matumizi 
ya nishati safi  kwani  idadi kubwa 
ya watu barani Afrika bado wana-
tegemea kuni na mkaa kwa ajili 
ya kupikia akitolea mfano  nchini 

Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati, Mhe.Dkt.Doto Biteko (katikati) akiimba Wimbo wa Taifa wakati wa Mkutano 
wa awali kuelekea Kongamano na Maonesho ya Petroli ya Nchi Wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAPCE’25) 
litakaloanza rasmi kesho  jijini Dar es Salaam ambapo mkutano huo wa awali ulilenga kujadili  mipango na mikakati 
itakayopelekea matumizi ya nishati safi katika maeneo mbalimbali ikiwemo kupikia na vyombo vya usafiri (CNG). Kulia 
kwake ni Naibu Waziri wa Nishati, Mhe. Judith Kapinga na kushoto kwake ni Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati, 
Mhandisi Felchesmi Mramba.



6 www.nishati.go.tz

Tanzania, takriban asilimia 81 ya 
kaya zinatumia kuni na mkaa kama 
vyanzo vyao vikuu vya nishati ya 
kupikia, hali inayosababisha upo-
tevu wa misitu wa takriban hekta 
469,420 kila
mwaka akitanabaisha kuwa 
mwelekeo huo wa kutisha unahi-
taji hatua za haraka na za pamoja 
ili kuendeleza ajenda ya nishati safi 
ya kupikia barani kote.

Amesema katika kukabiliana na 
changamoto hiyo nchini Tanzania, 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Mheshimiwa Dkt. Samia 
Suluhu Hassan,
ambaye ni kinara wa ajenda nisha-
ti safi ya kupikia kitaifa na
kimataifa kwa ujumla amechukua 
hatua madhubuti kwa kutekeleza 
Mkakati wa Kitaifa Nishati Safi 
ya Kupikia (2024–2034) ambao 
unalenga kuhakikisha kuwa asili-
mia 80 ya Watanzania wanatumia 
nishati safi ya kupikia ifikapo 
mwaka 2034.

Aidha amesema kuwa, matumizi 
ya gesi asilia kama nishati ya ku-
endeshea vyombo vya usafiri 
pia ni muhimu katika kuelekea 
kwenye matumizi ya nishati safi 
akieleza kuwa Serikali ya Tanzania 
inaendelea kuboresha mazingira 
kwa wawekezaji binafsi kushiriki 
katika ujenzi wa Vituo vya Gesi 
Asilia Iliyoshindiliwa (CNG) na 
kuboresha sera na mifumo ya ud-
hibiti.

Naibu Waziri Nishati, Mhe. Judith 
Kapinga kwa upande wake amese-
ma mkutano huo wa awali unawe-
ka msingi wa Kongamano la 11 la 
Mafuta kwa Nchi za Jumuia ya Af-
rika Mashariki litakaloanza kesho 
Machi 05, 2025.

“Siku ya leo kutakuwa na mada 
mbalimbali zitakazozungumzwa, 
ambazo zitakuwa na majadiliano 
yatakayoweka msingi kwa ajili ya 

mkutano mkuu utakaoanza ke-
sho na kufanyika kwa siku tatu, 
mkutano huu ni muhimu katika 
kuwaweka wadau pamoja na kuja-
diliana masuala ya msingi ambayo 
yatazisaidia Nchi za jumuia ya Af-
rika Mashariki katika Sekta ya Ma-
futa na Gesi.” Amesema Kapinga

Naye, Katibu Mkuu wa Wizara 
ya Nishati, Mhandisi Felchesmi 
Mramba amesema kuwa mkutano 
huo wa Mafuta na Gesi unaenda 
sambamba na Maonesho ya bidhaa 
za mafuta na gesi  pamoja na kazi 
mbalimbali zinazofanyika katika 
sekta miongoni mwa wanachama 
wa Jumuiya ya Afrika
Mashariki.

Ameeleza kuwa, Mkutano  ume-
lenga kuangalia namna bora ya 
kuhama kutoka kwenye nishati 
zinazochafua mazingira kwenda 
kwenye nishati safi zisizochafua 
mazingira ikiwa ni kampeni ya 
dunia ambayo imetokana na
malengo ya dunia ya kuhakikisha 
kuwa ifikapo mwaka 2050 hadi 
2060 dunia iwe imeweza kuhamia 
kwenye nishati safi kwa kiasi ki-
kubwa.

Mhandisi Mramba ameeleza kuwa, 
katika mkutano huo  nchi zitapata 
nafasi ya kuelezea maendeleo wali-
yofanya katika eneo la mafuta na 
gesi ambapo Makatibu Wakuu na 
Mawaziri watazungumza kuhusu 
mafanikio,
mipango na kazi zilizofanyika tan-
gu kufanyika kwa mkutano uliopi-
ta wa
EAPCE.

Amesema katika mkutano wa 
EAPCE’25  wataalam, watafiti na 
wabunifu mbalimbali watazung-
umzia ugunduzi wa mafuta na gesi, 
sehemu ambazo vitalu vinanadiwa 
na kukaribisha uwekezaji kwa nchi 
za EAC.
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Tanzania, Mhe. Dkt. Samia Suluhu 
Hassan, imepanga kuwawezesha 
asilimia 80 ya Watanzania kutumia 
nishati safi ya kupikia ifikapo 
mwaka 2034.
 
Amesema, kupitia mradi wa 
kuzalisha umeme wa Julius 
Nyerere (JNHPP) unaozalisha 
megawati 2,115 utawezesha 
upatikanaji wa umeme wa uhakika 
na endelevu kwa maendeleo na 
ustawi wa wananchi katika ngazi 
mbalimbali.
 
Dkt. Biteko amesisitiza kuwa, 
utekelezaji wa lengo namba 7 
katika mpango wa maendeleo 

ya milenia unahitaji ushirikiano 
miongoni mwa Serikali na 
sekta binafsi katika kuboresha 
upatikanaji wa nishati safi ikiwa 
ni moja ya utatuzi wa changamoto 
zilizopo.
 
Amesema ni muhimu kwa mataifa 
kuwekeza katika miundombinu 
kwa ajili ya upatikanaji wa nishati 
safi sambamba na kuweka mifumo 
ya ubunifu na utashi katika 
kuwezesha upatikanaji wa nishati 
kwa usawa bila kuacha makundi 
mengine.
 
Naye, Waziri Mkuu wa Barbados, 
Mhe. Mia Mottley amesema ni 

SEforALL KUIMARISHA USHIRIKIANO 
UPATIKANAJI NISHATI ENDELEVU

Viongozi mbalimbali 
wanaoshiriki mkutano 
wa kimataifa kuhusu 

matumizi ya nishati endelevu 
kwa watu wote unaofanyika 
nchini Barbados wameshauri 
kuimarishwa kwa ushirikiano wa 
kikanda na kimataifa ili kuwezesha 
upatikanaji wa nishati endelevu 
kwa gharama nafuu.
 
Akizungumza katika mkutano 
huo unaofanyika jijini Bridgetown, 
Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa 
Nishati, Mhe. Dkt. Doto Biteko 
amesema Tanzania kwa upande 
wake chini ya uongozi wa Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa 

Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati, Mhe. Dkt. Doto Biteko akizungumza katika mkutano wa 
kimataifa kuhusu matumizi ya nishati endelevu kwa watu wote uliofanyika nchini Barbados.

Dkt. Biteko asema Nishati Safi ya Kupikia ni ajenda endelevu

Rais wa Sierra Leone asema ukombozi wa maeneo ya vijijini ni muhimu kufikia maendeleo

Waziri Mkuu wa Barbados apendekeza ushirikiano wa kimataifa kumaliza changamoto  za 

nishati
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wakati sasa wa kuweka mkakati 
wa kimataifa na kukubaliana 
kushirikiana kumaliza 
changamoto ya upatikanaji wa 
nishati kwa wote.
 
Akizungumzia mkutano wa 
misheni 300 (M300) uliofanyika 
hivi karibuni jijini Dar es Salaam, 
Waziri Mkuu Mia amesema inatia 
simanzi kuwa na watu zaidi ya 
milioni 600 barani Afrika wanaishi 
bila huduma ya umeme suala 
ambalo limesababisha changamoto 
katika nchi nyingi duniani.
 
“Tunahitaji kupata ufumbuzi 
wa changamoto zilizopo, uwe 
ufumbuzi wa ndani au kutoka 
katika nchi yoyote duniani,” 
amesema Mhe. Mottley.
 
Kwa upande wake, Rais wa Sierra 
Leone, Mhe. Julius Maada Bio 
amesema katika kipindi hiki 
ambapo nishati ni nyenzo muhimu 

katika upatikanaji wa maendeleo, 
ni muhimu kuwezesha watu na 
makundi yote kupata nishati 
hususani katika maeneo ya vijijini 
yanayokabiliwa na umasikini 
uliokithiri.
 
“Wanawake na watoto ambao 
wanatumia muda mwingi 
kutafuta nishati ambayo sio safi 
kwa ajili ya kupikia, wanatakiwa 
kuwezeshwa kupata nishati safi 
na hivyo kutumia muda mwingi 
kufanya shughuli za maendeleo,” 
ameongeza.
 
Mwakilishi wa Katibu Mkuu 
wa Umoja wa Mataifa na 
Mtendaji Mkuu SEforALL, 
Damilola Ogumbiyi, amesema 
zinahitajika ajenda madhubuti za 
kuwezesha kukabiliana na vitendo 
vinavyotokana na matumizi ya 
nishati isiyo safi
 
“Tumeshuhudia matokeo 

yanayosababishwa na ukosefu wa 
nishati safi kama vile uharibifu wa 
mazingira unaosababisha ukame 
na mafuriko ambayo kwa kupata 
nishati safi tunaweza kuondokana 
nayo,” amesema.
 
Mkutano huo wa kimataifa ni 
mwendelezo wa mikutano ya 
kikanda na kimataifa inayokusudia 
kupata suluhisho la changamoto 
zinazotokana na matumizi ya 
nishati chafu.
 
Mwezi Januari, 2025, viongozi na 
wakuu wa nchi mbalimbali barani 
Afrika na taasisi mbalimbali za 
fedha ikiwemo Benki ya Dunia 
na Benki ya Maendeleo ya Afrika 
walikutana jijini Dar es Salaam 
kwa ajili ya kutafuta uwezekano 
wa kuwawezesha watu takribani 
milioni 300 barani Afrika kupata 
huduma ya nishati ya umeme.

HABARITANZANIA NA MISRI KUENDELEZA USH-
IRIKIANO KWENYE MIRADI YA UMEME 
-KAPINGA

Waziri wa Mambo Nje Misri atembelea Bwawa la Julius Nyerere
Asifu hatua za Rais wa Tanzania na Misri kusimamia  utekelezaji wa mradi
Mradi wafikia asilimia 99.89

Naibu Waziri wa Nishati 
Mhe. Judith Kapinga, 
amesema Tanzania na 

Misri zitaendeleza ushirikiano 
kwenye utekelezaji wa miradi ya 
umeme na kudunisha ushirikiano 
uliowekwa na waasisi wa nchi hizo.

Mhe Kapinga ameyasema hayo 
tarehe 20 Machi,2025, mkoani 
Pwani wakati alipofanya ziara 
katika mradi wa umeme wa  
Julius Nyerere (JNHPP) pamoja 
na Waziri wa Mambo ya Nje, 
Uhamiaji na Wamisri waishio

nje ya Jamhuri ya Misri, Dkt Badir 
Abdelatty  ikiwa ni sehemu ya ziara
ya  kikazi ya Waziri Badir na 
ujumbe wake.

‘’Tunamshukuru sana Mhe 
Rais Dkt Samia Suluhu Hassan 
kwani amekuw msingi imara wa 
utekelezaji wa miradi huu wa  
umeme na tumeona matunda 
halisi ya usimamizi wake.’’ 
Amsema Mhe.Kapinga

Amesema nchi ya Misri 
imetekeleza mradi huo wa JNHPP  

kwa kuzingatia matakwa ya nchi 
ya Tanzania ambapo mpaka 
sasa mashine nane kati ya tisa 
zimewashwa na kuingizwa kwenye 
gridi ya Taifa

Akizungumza mara baada 
ya kutembelea na kujionea 
maendeleo ya mradi wa JNHPP, 
Waziri, Dkt Badir Abdelatty, 
amesifu ushirikiano wa muda 
mrefu uliopo kati ya Tanzania na 
Misri na kuishukuru Tanzania 
kwa  kuiamini nchi yake 
kutekeleza mradi huo wa JNHPP, 
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kwani utawanufaisha wananchi 
wa Tanzania walio wengi hususani 
wale wanaozungukwa na eneo la 
mradi.

Amesema nchi za Afrika 
zinapaswa kujivunia uwepo wa 
miradi ya umeme kwa maendeleo 
ya waafrika wenyewe na kuahidi 
kuwa Misri itaendeleza ushirikiano 
na Tanzania kwenye utekelezaji wa 
miradi mingine kama hiyo

Kwa upande wake  Naibu Waziri wa 
Mambo ya Nje anayeshughulikia
masuala ya Afrika Mashariki Mhe 
Dannis Londo amesema, Tanzania 

na Misri zitaendeleza ushirikiano 
wa kidiplomasia ulionao ili 
kufungua fursa mbalimbali za 
kiuchumi hususani kwenye miradi 
ya sekta ya Nishati

Ziara hiyo.imehudhuriwa 
na  Balozi wa Tanzania nchini 
Misri, Balozi wa Misri nchini 
Tanzania, Naibu Katibu Mkuu 
anayeshughulikia Mafuta,  Dk
James Mataragio, na viongozi 
mbalimbali kutoka Wizara ya 
Nishati na Wizara  ya  Mambo 
ya Nje na Ushirikiano wa Afrika 
Mashariki.

Naibu Waziri wa Nishati, 
Mhe Judith  Kapinga ( wan ne 
kushoto) akiwa katika kwenye 
mradi wa umeme wa  Julius 
Nyerere (JNHPP) pamoja na 
Waziri wa Mambo ya Nje, 
Uhamiaji na Wamisri waishio nje 
ya Jamhuri ya Misri, Dkt Badir 
Abdelatty ( wan ne kulia)  tarehe 
20 Machi 2025. Wa tatu kulia 
ni  Naibu Waziri wa Mambo ya 
Nje anayeshughulikia masuala 
ya Afrika Mashariki Mhe Dannis 
Londo
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HABARIKAPINGA AZINDUA NAMBA YA  BURE YA 
HUDUMA KWA WATEJA WA TANESCO

Awapongeza TANESCO kutekeleza agizo la Mhe. Dkt. Biteko kuwataka kuanzisha namba ya 

huduma kwa wateja bure

Asema namba hii ya 180 ya bure kwa wateja kuimarisha huduma kwa wateja na kutatua chan-

gamoto zao

Awaagiza Mameneja wa Mikoa na wilaya wa TANESCO kuwasimamia watoa huduma

Awaasa watanzania kutumia namba hiyo kwa malengo yaliyokusudiwa na si vinginevyo

Naibu Waziri wa Nishati, 
Mhe. Judith Kapinga 
Machi 12, 2025 

amezindua namba mpya ya 
huduma kwa wateja (mchongo 
180) itakayotumiwa na wateja bure 
bila malipo ili kupata huduma 
mbalimbali kupitia kituo cha miito 
ya simu cha Shirika la Umeme 
Tanzania (TANESCO).
 
Kuanzishwa kwa namba hiyo 
inafuatia agizo lililotolewa na 
Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa 
Nishati, Mhe. Dkt. Doto Biteko la 
kuwataka TANESCO kuhakikisha 
wanakuwa na namba ya bure bila 
malipo kwa wateja ili kuboresha 
utoaji huduma kwa wateja na 
kupunguza malalamiko yasiyo 

ya lazima na kuongeza wigo wa 
wapokeaji wa simu kutoka namba 
ya awali hadi 150 kwa awamu.
 
‘’Naomba  niwahakikishie 
kuwa Serikali ya Awamu ya Sita 
inayoongozwa na Rais  Mhe. Dkt. 
Samia Suluhu Hassan imekusudia 
watanzania wapate umeme  wa 
uhakika na kuongeza kuwa Wizara 
ya Nishati itaendelea kuisimamia 
TANESCO na taasisi nyingine 
chini ya  Wizara kuhakikisha sekta 
ndogo ya umeme  inakuwa na 
kuleta maendeleo kwa Watanzania.
 
Awali akizungumza kabla ya 
mgeni rasmi, Makamu Mwenyekiti 
wa Bodi ya Wakurugenzi wa 
TANESCO,  Balozi Zuhura 

Bundala amesema mapinduzi 
kwenye utoaji huduma kwa wateja 
ni moja ya masuala ya kipaumbele 
ili kuchochea uchumi wa Nchi 
na kuongeza kuwa shughuli za 
uchumi zinategemea sana uwepo 
wa umeme wa kutosha na uhakika 
na ndio maana bodi imejipanga 
kutekeleza maagizo mbalimbali 
yanayotolewa na Wizara.
 
Amesema bodi iko tayari 
kuhakikisha TANESCO inafanya 
kazi kwa bidii na jkutoa huduma 
bora kwa wateja ili kupunguza 
kero na changamoto za masuala 
mbalimbali.
 
Kwa upande wake Mkurugenzi 
Mtendaji wa TANESCO, Mha. 
Gissima-Nyamo Hanga amesena 
dunia ya sasa ya biashara 
na ushibdani wa kibiashara 
unategemea uwepo wa huduma 
bora ya uneme na kutatua 
changamoto kwa wakati
 
Aidha, Mha. Gissima amesema 
licha ya kujipanga kutoa huduma 
bora kwa wateja pia wamekuwa 
wakitekeleza kwa vitendo 
uhamasishaji wa matumizi bora ya 
nishati kwa kutumia umeme.
 
Hafla hiyo imehudhuriwa na 
wawakilishi kutoka Wizara ya 
Nishati, bodi ya wakurugenzi ya 
TANESCO na wadau mbalimbali

Naibu Waziri wa Nishati, Mhe. Judith Kapinga akizungumza wakati 
wa uzinduzi wa namba mpya ya huduma kwa wateja (mchongo 180) 
itakayotumiwa na wateja bure bila malipo.
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HABARISERIKALI KUJENGA MTANDAO MKUBWA 
WA MABOMBA YA GESI-DKT.BITEKO

Asema lengo ni kurahisisha huduma kwa wananchi

Afanya mazungumzo na kampuni Rashal Energies inayojenga Bomba la Gesi Kisemvule-Mbagala

Aikaribisha kampuni ya CNOOC kushiriki Duru ya Tano Vitalu vya Mafuta na Gesi Asilia

Naibu Waziri Mkuu na 
Waziri wa Nishati, Mhe. 
Dkt. Doto Biteko

amekutana na kufanya 
mazungumzo na Mtendaji Mkuu 
wa kampuni ya Rashal Energies, 
Farhiya Warsame ambayo inajenga 
Bomba la Gesi kutoka Kisemvule 
hadi Mbagala jijini Dar es Salaam 
kwa ajili ya matumizi ya vituo 
vya  Kujazia Gesi kwenye Magari 
(CNG) na kwenye viwanda.

Mazungumzo hayo yamefanyika 
jijini Dar es Salaam tarehe 06 
Machi, 2025 kando ya Kongamano 
na Maonesho ya Petroli ya Jumuiya 
ya Afrika Mashariki (EAPCE’25) 

linalofanyika kwa  Siku Tatu jijini 
Dar es Salaam.

Dkt.Biteko amesema kuwa lengo 
la Serikali ni kuwa na mtandao 
mkubwa wa mabomba ya gesi 
pamoja na vituo vya kujazia gesi 
kwenye magari ili kuwawezesha 
wananchi kupata huduma kwa 
urahisi.

Kutokana na hilo Dkt.Biteko 
ameeleza kuwa Serikali ipo tayari 
wakati wowote kutoa ushirikiano 
kwa kampuni zinazotaka kuwekeza 
kwenye kutoa huduma hiyo kwa 
wananchi.

Kwa upande wake, Bi.Farhiya 
Warsame amemshukuru Dkt.
Biteko kwa miongozo yake ambayo 
imepelekea kampuni hiyo kuanza 
kutekeleza mradi huo.

Ameeleza kuwa wananchi 
wameonesha mwamko mkubwa 
kwenye kuendesha vyombo vyao 
vya usafiri kwa kutumia gesi asilia 
badala ya mafuta kutokana na 
gesi asilia kuwa na gharama nafuu 
kuliko mafuta.

Vilevile, Dkt. Biteko amekutana 
na kufanya mazungumzo na 
Mkurugenzi wa kampuni ya Rock 
Mountain ya nchini Canada, Bw. 
Nick Lenstra ambayo imesaini 
Mkataba wa Ushirikiano na 
Shirika la Maendeleo ya Petroli
Tanzania (TPDC) kwa ajili ya 
kuanza kazi za upembuzi yakinifu 
na kuzungumza na wadau wa ndani 
ikiwemo Mamlaka ya Viwanja vya 
Ndege Tanzania (TAA) ili kutumia 
gesi asilia kutengeneza nishati 
kwa njia ya kimiminika ambayo 
inaweza kutumika kwenye ndege.

Hali kadhalika, Dkt.Biteko 
amekutana na kufanya 
mazungumzo na Makamu wa 
Rais wa kampuni ya CNOOC kwa 
upande wa Uganda, Wang Juteng 
ambapo pamoja kuzungumzia 
Sekta ya Mafuta na Gesi Asilia 
nchini, ameikaribisha kushiriki 
Duru ya Tano ya Kunadi Vitalu 
vya Mafuta na Gesi Asilia nchini.

Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati, Mhe. Dkt. Doto Biteko akiwa
katika picha ya pamoja na Mtendaji Mkuu wa kampuni ya Rashal Energies,
Farhiya Warsame mara baada ya kumaliza mazungumzo  jijini Dar es
Salaam tarehe 06 Machi, 2025 kando ya Kongamano na Maonesho ya Petroli
ya Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAPCE’25) linalofanyika kwa  Siku Tatu
jijini Dar es Salaam.
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HABARIDKT. SAMIA AMETENDA MAAJABU SEKTA 
YA NISHATI MIAKA MINNE YA UONGOZI- 
DKT. BITEKO

Mashine ya 9 yakabidhiwa, yakamilisha MW 2115 -JNHPP
Aitaka Jumuiya ya Wazazi ieleze Watanzania mafanikio ya Serikali
Asema kuongezeka kwa mahitaji ya umeme nchini kunachochea ukuaji wa viwanda
Atoa wito kwa Watanzania kuzingatia matumizi bora ya umeme

Naibu Waziri Mkuu na 
Waziri wa Nishati, 
Mhe. Dkt. Doto Biteko 

amesema katika kipindi cha 
miaka minne ya uongozi wa Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Mhe. Dkt. Samia Suluhu 
Hassan sekta ya nishati imepiga 
hatua kubwa nchini sambamba na 
kuzalisha umeme wa ziada dhidi 
ya mahitaji ya Watanzania.

Dkt. Biteko amesema hayo Machi 
23, 2025 jijini Arusha wakati akitoa 
takwimu kuhusu  ongezeko la 
mahitaji  ya umeme nchini katika 
Kikao cha Baraza Kuu la Wazazi 
Taifa.

“ Rais Samia amefanya kazi kubwa 
katika sekta ya nishati nchini  na 
hivi karibuni, tulikuwa nchini 
Barbados kueleza  mafanikio yetu 
katika sekta hii kwa kuwa Rais 
Samia amefanya jitihada kubwa 
sana katika ya nishati,” amesema 
Dkt. Biteko.

Ameongeza “Ili uchumi wa 
nchi yoyote duniani upatikane 
lazima kuwe na sekta ya nishati. 
Aidha, katika sekta ya nishati ili 
viwanda viweze kuendelea umeme 
unaohitajika ni asilimia 40 na 
katika sekta ya madini umeme 
unaohitajika ni asilimia 30,”

Dkt. Biteko amesema mwaka 
2017 hadi 2018 mahitaji ya juu 
ya umeme nchini yalikuwa 
megawati 1045, mwaka 2018 hadi 
2019 mahitaji ya juu ya umeme 
yalikuwa megawati 1,116 mwaka 
2021 hadi 2022 megawati 1,340.7.

“ Mwaka 2022 hadi 2023 mahitaji 
ya juu yaliyoongezeka na kufikia 
megawati 1,470 na mwaka 2024 
hadi kufikia sasa mwaka  2025 
ni megawati 1,908 ikiwa ni sawa 
na megawati 262, ongezeko la 
mahitaji ya namna hii haliwezi 

Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati, Mhe. Dkt. Doto Biteko akiwasilisha mada kuhusu ongezeko la mahitaji  
ya umeme nchini katika Kikao cha Baraza Kuu la Wazazi Taifa kilichofanyika leo Machi 23, 2025 jijini Arusha.
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kutokea  kama hakuna uwekezaji 
katika sekta ya nishati,” amesema     
Dkt. Biteko.

Amesisitiza kuwa kutokana 
na ongezeko hilo la megawati 
za umeme Bwawa la Kuzalisha 
Umeme la Julius Nyerere pekee 
linaweza kutosheleza mahitaji ya 
nchi licha ya kumalizika kwa muda 
uzalishaji wa umeme kwa kutumia 
mitambo ya Songas. Aidha, Machi 
22, 2025 mashine ya tisa ya mtambo 
wa kuzalisha umeme katika Bwala 
la Julis Nyerere imewasili nchini.

“Katika kipindi cha miaka minne 
ya Serikali ya Awamu ya Sita 
inayoongozwa na Rais Dkt. Samia 
Suluhu Hassan sekta ya nishati 
imefanya kazi kubwa, Rais Samia 
ametenda maajabu katika sekta hii 
na ameweza kuvutia wawekezaji 
wengi sana kuja kuwekeza nchini,” 
amesema Dkt. Biteko. 

Aidha, amesema kuwa Jumuiya 
ya Wazazi nchini ina wajibu wa 

malezi na mazingira na kuwa 
nishati safi ni eneo mojawapo 
hivyo Wizara ya Nishati ina 
wajibu wa kushirikiana  na wadau 
mbalimbali ikiwemo Jumuiya hiyo, 
sambamba na kushirikiana nayo 
katika kampeni zake za kupeleka 
ujumbe kwa jamii.

Pamoja na hayo, Dkt. Biteko 
amewaasa Watanzania kuzingatia 
matumizi bora ya umeme kwa 
kuacha mazoea yanayosababisha 
upotevu wa umeme ikiwemo 
kuwashaa taa bila kuwa na 
matumizi nazo.

Ametolea mfano kuhusu matumizi 
mabaya ya umeme kupitia utafiti 
uliofanywa na Wakala wa Nishati 
wa Kimataifa (International 
Energy Agency) ambapo asilimia 
30 ya umeme unapotea kutokana 
na mazoea.

Katika hatua nyingine, taasisi 
mbalimbali ikiwemo Mfuko wa 
Taifa wa Bima ya Afya (NHIF), 

Mamlaka ya Hifadhi za Taifa 
(TANAPA) zimewasilisha mada 
mbalimbali katika semina hiyo.

Pia, Wizara ya Nishati kupitia 
taasisi zake za TPDC, REA na 
TANESCO zimetoa semina kwa 
wajumbe wa kikao hicho kuhusu 
Mkakati wa Taifa wa Matumizi ya 
Nishati Safi ya Kupikia 2024 hadi 
2034, Matumizi Sahihi ya Nishati 
Safi ya Umeme.

Ambapo, Kaimu Mkurugenzi 
wa Kitengo cha Nishati Safi ya 
Kupikia, kutoka Wizara ya Nishati, 
Bw. Ngeleja Mugejwa ameeleza 
faida mbalimbali za matumizi ya 
nishati safi ya kupikia hususan 
kwa watoto wa kike ambapo 
kupitia matumizi ya nishati hiyo 
itawasaidia kupata muda mwingi 
wa kujisomea kuliko kuandaa na 
kupika chakula.

Sehemu ya wajumbe wa Kikao cha Baraza Kuu la Wazazi Taifa wakimsikiliza Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa 
Nishati, Mhe. Dkt. Doto Biteko wakati akiwasilisha mada kuhusu ongezeko la mahitaji  ya umeme nchini katika 
Kikao cha Baraza Kuu la Wazazi Taifa kilichofanyika leo Machi 23, 2025 jijini Arusha.



14 www.nishati.go.tz

HABARIUMEME WA JOTOARDHI KUUNGANISH-
WA KWENYE GRIDI YA TAIFA IFIKAPO 
2030 - MRAMBA

Mikoa 16 kunufaika na Nishati ya Jotoardhi

SEforALL yatakiwa kuwekeza katika utafiti na ubunifu

Tanzania imelenga 
kuunganisha nishati ya 
jotoardhi kwenye gridi ya 

taifa ifikapo mwaka 2030 ili kuwa 
na umeme wa uhakika unaotokana 
na nishati jadidifu kuelekea 
Dira ya Tanzania 2025 ambayo 
inasisitiza maendeleo endelevu ya 
nishati kama nguzo ya mabadiliko 
ya kiuchumi.
 
Hayo yamebainishwa na Katibu 
Mkuu Wizara ya Nishati, Mha. 
Felchesmi Mramba katika mjadala 
wa viongozi wanaoshiriki mkutano 
wa Kimataifa wa nishati endelevu 
kwa wote (SEforALL) unaofanyika 

katika jiji la Bridgetown nchini 
Barbados.
 
“Lengo letu ni kuunganisha 
nishati ya jotoardhi kwenye gridi 
ya taifa ifikapo 2030, Suala hili ni 
miongoni mwa azma yetu pana 
ya kuhakikisha upatikanaji wa 
umeme kwa wote ifikapo 2030 ili 
kuondokana na uzalishaji wa hewa 
ukaa ifikapo 2050. Hii ni kutokana 
na Sera ya Taifa ya Nishati ya 
Tanzania 2015 yenye Mpango 
Mkuu wa Nishati 2020 pamoja 
na Tamko la Dar es Salaam la 
“Mission 300” katika Mkutano 
wa Nishati wa Wakuu wa Nchi za 

Afrika wa 2025”. amesema Mha. 
Mramba
 
Mha. Mramba amesema kuwa, 
mikoa 16 nchini Tanzania 
itanufaika na maendeleo ya nishati 
ya jotoardhi, na kuifanya kuwa 
msingi wa mkakati wa nishati 
endelevu, Nia hii inajidhihirisha 
kupitia uanzishwaji wa Kampuni 
ya Maendeleo ya Jotoardhi 
Tanzania (TGDC) kwa lengo la 
kutafiti na kuendeleza rasilimali 
za jotoardhi ambapo hadi sasa 
kampuni hiyo inafanya kazi katika 
maeneo zaidi ya 50.
 

Katibu Mkuu Wizara ya Nishati, Mha. Felchesmi Mramba akizungumza katika mjadala wa viongozi wanaoshiriki 
mkutano wa Kimataifa wa nishati endelevu kwa wote (SEforALL) unaofanyika katika jiji la Bridgetown nchini 
Barbados.
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Aidha Mha. Mramba, amesema 
kuwa ili kuvutia uwekezaji, Serikali 
imeweka mfumo madhubuti wa 
Sera na udhibiti kuvutia wawekezaji 
kutoka mataifa mbalimbali ili 
kufanya tafiti na kufungua uwezo 
kamili wa rasilimali hiyo kuwa 
chachu kwa taifa, “Kwa kutambua 
umuhimu wa kimkakati, Serikali 
ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania imeipa kipaumbele 
nishati ya jotoardhi katika ajenda 
ya kitaifa ya maendeleo ya nishati”.
 

Naye, Waziri wa Nishati wa 
Shirikisho la St. Kitts na Nevis, 
Mhe. Konris Maynard amesema 
kuwa nchi zinatakiwa ziwe tayari 
kukuza matumizi ya jotoardhi na 
kuhama katika katika matumizi 
ya nishati zisizo salama kwa 
mazingira. Aidha amewataka 
wadau walioshiriki mkutano huo 
kuendelea kuhamasisha matumizi 
ya nishati ya jotoardhi.

Tanzania imebarikiwa kuwa na 
uwezo mkubwa wa nishati ya 
jotoardhi, unaokadiriwa kuwa 
zaidi ya 5,000 MW za umeme na 
15,000 MW za nishati ya joto. 
Vilevile, Tanzania ina bahati ya 
kuwa katika eneo la kijiografia 
ambapo kwa upande Mashariki na 
Magharibi imezungukwa na Bonde 
la Ufa la Afrika Mashariki (EARS), 
hali hii inaifanya Tanzania kuwa 
na msingi wa kijiolojia unaofaa 
kwa ajili ya kutumia rasilimali hiyo 
Jadidifu.

HABARIDKT. BITEKO AWAPONGEZA WABUNGE 
KWA KUWASEMEA WATANZANIA

Asema Serikali itaendelea kuwawezesha wazawa kushiriki miradi ya nishati

Asema sekta ya nishati imepiga hatua kubwa

Naibu Waziri Mkuu na 
Waziri wa Nishati, Mhe. 
Dkt. Doto Biteko ame-

wapongeza waheshimiwa wabunge 
kwa kuihimiza Serikali kuendelea 
kuwezesha wazawa kushiriki kati-
ka utekelezaji wa miradi ya sekta 
ya nishati.

Dkt. Biteko amesema hayo Machi 
24, 2025 wakati akijibu hoja za 
wabunge katika kikao cha Kamati 
ya Kudumu ya Nishati na Madini 
kuhusu randama ya Bajeti ya Wiz-
ara ya Nishati kwa mwaka 2025/26 
kilichofanyika bungeni Dodoma.

“ Nakubaliana na wabunge kuhu-
su kuangalia wazawa na kuwapa 
nguvu ili waweze kushiriki kati-
ka miradi ya nishati, tumekuwa 
tukifanya hivyo lakini tutaendelea 
kuangalia wazawa wenye uwezo ili 
tufanye nao kazi. Ninawashuku-
ru  sana waheshimiwa wabunge 
kwa kuwasemea Watanzania ili 
washiriki katika miradi,” amesema 
Dkt. Biteko

Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati, Mhe. Dkt. Doto Biteko akijibu hoja 
za wabunge katika kikao cha Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Nishati na Madini 
kuhusu randama ya bajeti ya Wizara ya Nishati kwa mwaka wa fedha 2025/26 
kilichofanyika leo 24 Machi 2025
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Ameongeza kuwa licha ya kuwa 
na Baraza la Uwezeshaji Wanan-
chi Kiuchumi, Serikali itaangalia 
zaidi namna ya kusaidia wazawa 
katika sekta ya nishati, huku akito-
lea mfano hatua iliyopigwa katika 
sekta hiyo.

Amesema kuwa kwa sasa Serikali 
imeliwezesha Shirika la Umeme 
Tanzania (TANESCO) kwa kuwa 
na uwezo kuzalisha na kusamba-
za umeme nchini kwa kuimar-
isha mifumo na miundombinu 
mbalimbali.

“ Mwaka huu unaopita Watanza-
nia 53,000 wamepata ajira katika 
sekta hii. Tumepokea pia maoni 
ya waheshimiwa wabunge kuhu-
su uwepo wa wazawa kwenye 
kila kampuni inayopewa kazi na 
kuangalia upya mfumo wa utoaji 
zabuni,” amesema Dkt. Biteko.

Katika hatua nyingine, Dkt. Biteko 
amesema kuwa mara baada ya ku-
kamilisha mradi wa kufua umeme 
wa Julius Nyerere, Serikali inaan-
zisha miradi mipya ya kuzalisha 
umeme kwa kuwa mahitaji ya juu 
ya umeme yamekuwa yakiongeze-
ka hadi kufikia megawati 253 
mwaka 2025.

Aidha, kupitia kikao hicho kili-
choongozwa na Mwenyekiti wa 
Kamati hiyo Mhe. Dkt. Mathayo 
David kimejadili kuhusu randama 
ya bajeti ya Wizara ya Nishati kwa 
mwaka 2025/26.

Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Nishati na Madini, Mhe. David 
Mathayo David akiongoza kikao cha Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Nishati na 
Madini kuhusu randama ya bajeti ya Wizara ya Nishati kwa mwaka wa fedha 
2025/26 kilichofanyika leo 24 Machi 2025

Wajumbe wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Nishati na Madini wakifuatilia kwa makini hoja 
zilizowasilishwa na Wizara ya Nishati wakati wa kikao cha Kamati hiyo kuhusu randama ya 
bajeti ya Wizara ya Nishati kwa mwaka wa fedha 2025/26 kilichofanyika leo 24 Machi 2025
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HABARIWANANCHI NJOMBE WAIOMBA TANESCO, 
REA KUONGEZA KASI YA KUWAUNGAN-
ISHIA UMEME

Hamasa ya kuunganishiwa umeme yatokana na kasi ya maendeleo katika sehemu zenye huduma ya 

umeme

Kapinga asema ifikapo 2030 Wananchi wote watakuwa wamefikiwa na huduma ya umeme

Wananchi wa Mkoa 
wa Njombe ambao 
bado hawajafikiwa na 

huduma ya umeme wameiomba 
Serikali kupitia Shirika la Umeme 
Tanzania  (TANESCO) na 
Wakala wa Nishati Vijijini (REA) 
kuongeza kasi ya  kuwaunganishia 
umeme katika kaya zao ili waweze 
kuutumia kwa shughuli za 
kiuchumi na kijamii.

Hayo yameelezwa kupitia 
Viongozi wa Vijiji  vya Melela, 

Mtwango, Lwangu, Lupende 
na Melela wakati wa ziara ya 
Kamati ya Kudumu ya Bunge 
ya Nishati na Madini iliyolenga 
kukagua maendeleo ya  mradi wa 
usambazaji umeme vijijini katika 
vijiji vya Mkoa wa  Njombe tarehe 
18 Machi 2025.

Viongozi hao wamesema 
wananchi wameingia hamasa zaidi 
ya kuunganishiwa umeme baada 
ya kuona maendeleo yanazidi 
kuimarika katika baadhi ya Kaya 

Naibu Waziri Nishati, Mhe. Judith Kapinga akizungumza na wananchi wa 
Kijiji cha Melela Mkoani Njombe wakati wa ziara ya Kamati ya Kudumu ya 
Bunge ya Nishati na Madini wakikagua maendeleo ya Mradi wa Usambazaji 
wa Umeme Vijijini katika vijiji vya Mkoa wa Njombe tarehe 18 Machi 2025.

ambazo tayari zimeunganishiwa 
umeme.

Aidha, wameishukuru Serikali 
ya Awamu ya Sita ambayo imetoa 
fedha kwa ajili ya kutekeleza miradi 
ya maendeleo ukiwemo umeme 
katika maeneo yao ambapo kwa 
miaka ya hivi karibuni wamekuwa 
wakiona kasi kubwa ya maendeleo.

Mwenyekiti wa Kamati ya 
Kudumu ya Bunge ya Nishati na 
Madini, Mhe. Mathayo Davidi 
akizungumza na wananchi wa 
kijiji cha Mtwango mkoani 
Njombe wakati wa ziara ya Kamati 
ya Kudumu ya Bunge ya Nishati na 
Madini wakikagua maendeleo ya 
Mradi wa Usambazaji wa Umeme 
Vijijini katika vijiji vya Mkoa wa 
Njombe tarehe 18 Machi, 2025.
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Kwa upande wake, Naibu Waziri 
wa Nishati, Judith Kapinga 
amewatoa hofu wananchi hao kwa 
kuwaeleza kuwa azma ya Serikali 
ni kuhakikisha inafikisha umeme 
kwa wananchi wote ifikapo 2030.

Ameeleza kuwa maendeleo katika 
maeneo yote hupelekwa kwa hatua 
kama ilivyo kwa miradi ya umeme 
lakini lengo la Serikali ni wananchi 
wote wafikiwe na huduma.

Kwa upande wake Mwenyekiti 
wa Kamati ya Kudumu ya Bunge 
ya Nishati na Madini, Mathayo 
David amewasisitiza wananchi 
kuendelea kutandaza nyaya katika 
nyumba zao ili miradi ya umeme 
uiakapowafikia waunganishwe 
kwa haraka.

Ameeleza kuwa,  wananchi ambao 
hawahitaji kusuka nyaya wafike 
katika ofisi za TANESCO Ili 
wapatiwe kifaa cha umeme tayari( 
UMETA) kwa gharama ya Shilingi 
elfu 27,000 tu.

Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Nishati, Dkt. Khatib Kazungu akifafanua jambo kwa wananchi wa Kijiji cha 
Lwangu Mkoani Njombe wakati wa ziara ya Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Nishati na Madini wakikagua 
maendeleo ya Mradi wa Usambazaji wa Umeme Vijijini katika vijiji vya Mkoa wa Njombe tarehe 18 Machi 
2025.

Kaimu Mkurugenzi Mkuu wakala wa Nishati Vijijini(REA), Mhandisi 
Jones Olotu akizungumza na wananchi wa kijiji cha Lupende Mkoani 
Njombe wakati wa ziara ya Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Nishati na 
Madini wakikagua maendeleo ya Mradi wa Usambazaji wa Umeme Vijijini 
katika vijiji vya Mkoa wa Njombe tarehe 18 Machi 2025.
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MHA. MRAMBA: BIASHARA YA KUUZI-
ANA UMEME KUINUFAISHA TANZANIA

Afafanua kuuuza na kununua umeme ni jambo la kawaida kwa nchi

Asisitiza kununua umeme kwa Mikoa ya Kaskazini kunamanufaa kwa Mikoa husika

Asema kukamilika kwa Mradi wa TAZA kutainufaisha Tanzania na biashara ya umeme

Katibu Mkuu wa Wizara 
ya Nishati Mhandisi 
Felchesmi Mramba 

ametoa Ufafanuzi zaidi kuhusu 
hatua ya Serikali kununua Umeme 
nchini Ethiopitia kupitia Nchini 
Kenya hadi Namanga Mkoani 
Arusha  utaimarisha Upatikanaji 
wa Umeme katika Mikoa ya Kanda 
ya Kaskazini ambayo kimsingi 
kwa sasa inatumia umeme 
unaozalishwa katika Mikoa ya 
Kusini.
 
Akizungumza na waandishi wa 
Habari tarehe 10, Machi 2025 
Jijini Dar es Salaam Mha. Mramba 
amesema ununuzi wa Umeme 
kutoka nchi Jirani haimaanishi 
kuwa nchi iko katika changamoto 
ya upungufu wa umeme kwa kuwa 
mpaka sasa Tanzania inazalisha 
umeme wa kutosha ambao ni 
Takribani Megawati 3796.
 
Amefafanua kuwa hatua hii ina 
faida kwa pande zote mbili kwa 
kuwa njia itakayotumiwa kununua 
umeme nchini Ethiopia ndio hiyo 
itakayotumiwa kuuza umeme kwa 
nchi zenye Uhitaji.
 
Akifafanunua zaidi amesema 
kuwa jinsi umeme utakavyokuwa 
ukinunuliwa, umeme wa Ethiopia 
utaingizwa kwenye mfumo wa 
Gridi ya Kenya na kisha Kenya 
itatoa umeme kuja Tanzania 
ikifidia umeme ulioingizwa kutoka 
nchini Ethiopia.
 
‘’Makubaliano haya yako ya pande 
mbili kuna wakati sisi tutanunua 
umeme na kuna wakati tutatumia 

njia hiyo hiyo kuuza umeme kwa 
nchi jirani, tunavyoangalia hali ya 
Kaskazini kwa sasa tunaona sisi 
tutachukua zaidi kuliko kupeleka 
lakini kuna wakati na wenyewe 
wanaweza wakahitaji umeme 
na tutatumia njia hiyo hiyo 
kuwapelekea”
 
Ameongeza kuwa kununua na 
kuuziana umeme kwa nchi si 
jambo geni na Tanzania kwa muda 
mrefu imekuwa ikinunua umeme 
nchini Uganda kwa ajili ya Mkoa 
wa Kagera, nchini Zambia kwa 
ajili ya Mkoa wa Rukwa na nchini 
Kenya kwa baadhi ya maeneo 
ya mkoa wa Tanga hususani ya 
mpakani.
 
Aidha, amesema kuwa Tanzania 
inaendelea na ujenzi wa njia 
ya Kusafirisha umeme kutoka 
Tanzania Kwenda Zambia, 
ambapo kukamilika kwa Mradi 

huo kutatoa fursa kwa Tanzania 
kuuza umeme kwa nchi za Kusini 
mwa Afrika.
 
Kuhusu Mradi wa Bwawa la 
Julius Nyerere ambalo mpaka sasa 
limefikia asilimia 99.8 kukamilika 
amesema limekua na mchango 
mkubwa wa upatikanaji wa umeme 
katika maeneo mbalimbali nchini.
 
“Kule Julius Nyerere sasa hivi 
tunatumia umeme tunaouhitaji, 
kama mahitaji yetu sisi ni 
Megawati 1908 kwenye Gridi ya 
Taifa hatuwezi kuzalisha zaidi 
kwa kuwa umeme utakua hauna 
matumizi”
 
Pamoja na hayo Mha Mramba 
ameeleza kuwa Tanzania 
imejiunga katika masoko ya 
Pamoja ya kuuziana umeme ya 
Ukanda wa Mashariki mwa Afrika 
(Eastern Africa Power Pool-EAPP) 

 Katibu Mkuu Wizara ya Nishati Mha.Felchesmi Mramba akizungumza na 
Waandishi wa Habari pamoja na wageni waalikwa jijini Dodoma wakati 
wa hafla ya kufunga rasmi Mradi wa Njia ya kusafirisha Umeme kutoka 
Makambako hadi Songea, uliofadhiliwa na Serikali ya  Sweden na Tanzania.
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KAMATI YA KUDUMU YA BUNGE YA NISHATI
NA MADINI YARIDHISHWA NA HATUA ZA 
UTEKELEZAJI MRADI WA TAZA

Zaidi ya Shilingi Bilioni 21 zatumika kulipa fidia waliopisha mradi

Serikali yasema mradi utakamilika kwa wakati

Kamati ya Kudumu ya 
Bunge ya Nishati na 
Madini imefanya ziara ya 

kukagua utekelezaji wa Mradi wa 
Umeme wa Tanzania na Zambia 
(TAZA) unaohusisha njia ya 
kusafirisha umeme wa Msongo 
wa Kilovolti 400 pamoja na Vituo 
5 vya  kupoza umeme kikiwamo 
kituo cha Kisada.Kamati ya 
Kudumu ya Bunge ya Nishati na 
Madini imeeleza kuridhishwa 
.kwake na hatua ya utekelezaji wa 
mradi huo.

Mwenyekiti wa Kamati hiyo 
Mhe.David Mathayo amesema 
hayo wakati wa ziara ya kukagua 
utekelezaji wa miradi ya umeme 
katika Mkoa wa Iringa tarehe 19 
Machi 2025 ukiwemo mradi wa 
TAZA.

na Kusini mwa Afrika (Southern 
African Power Pool-SAPP) 
ambapo kwa upande wa Kusini 
mwa Afrika soko lilishaazishwa 
na linafanya kazi kwa nchi 
ambazo tayari miundombinu 
ilishakamilika na kwa sasa 
Tanzania inaendelea na utekelezaji 
wa Mradi wa TAZA ambao 
kukamilika kwake kutaifanya 
Tanzania kutumia fursa ya umeme 
wa unaozalishwa kwenye Bwawa la 
Julius Nyerere na vyanzo vingine 
na kuanza kuuza umeme ukanda 
wa kusini mwa Africa (SAPP).
 

Hivyo lengo kuu la kuuza au 
kununua umeme ni kuimarishwa 
kwa mifumo ya Gridi za Umeme za 
nchi husika pamoja na kupunguza 
gharama.Kwa kuzingatia jiografia 
ya Tanzania itatumia nafasi ya 
masoko haya ya umeme kununua 
na kuuza umeme kutoka ukanda 
wa Mashariki na kusini mwa 
Afrika.
 
Serikali kupitia Wizara ya 
Nishati inaendelea kuhakikisha 
kunakuwepo na miundombinu 
imara itakayowezesha manunuzi 
na mauziano ya umeme ndani 

ya ukanda wa EAPP pamoja na 
ukanda wa SAPP ili Tanzania 
inufaike kwa kuuza na kununua 
umeme lakini pia kuingiza 
fedha zitokanazo na gharama za 
kupitishia umeme kutoka ukanda 
mmoja kwenda mwingine.
 
Wakati Miradi mbalimbali 
ikiendelea kutekelezwa kwa kasi 
kubwa, kuingiza umeme Ukanda 
wa Kaskazini kuna faida kubwa 
ikiwa ni pamoja na kuimarisha 
hali ya upatikanaji umeme kwenye 
mikoa

Naibu Waziri wa Nishati, Mhe. Judith Kapinga akielezea mafanikio ya 
utekelezaji wa Mradi wa Umeme wa Tanzania na Zambia (TAZA) wakati 
wa ziara ya Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Nishati na Madini ikikagua 
miradi ya Umeme katika Mkoa wa Iringa tarehe 19 Machi 2025
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Mhe. Mathayo amesema Mradi 
huo ni muhimu kwa kuwa una 
manufaa makubwa kwa nchi za  
Kusini na Mashariki mwa Afrika 
ambapo utawezesha nchi hizo 
kuuziana umeme kupitia Tanzania.

Ameeleza kuwa, mradi huo 
utakapokamilika utaimarisha hali 
ya upatikanaji wa umeme katika 
Mikoa ya Mbeya, Iringa, Njombe, 
Songwe pamoja na kufikisha 
umeme wa Gridi katika Mkoa wa 
Rukwa.

Amesema kukamilika kwa mradi 
huo kutawezesha ujenzi wa njia 
ya kusafirisha Umeme wenye 
msongo wa Kilovolti 400, kutoka 
Sumbawanga kupitia Mpanda na 
ujenzi wa Kituo cha kupoza umeme 
katika eneo la Kidahwe mkoani 
Kigoma hali itakayoimarisha 
umeme katika Mkoa wa Rukwa, 
Katavi, Kigoma na Tabora.

Kwa upande wake, Naibu Waziri 
wa Nishati, Mhe. Judith Kapinga 
kwa niaba ya Naibu Waziri Mkuu 
na Waziri wa Nishati, Mhe. Dkt.
Doto Biteko amesema kuwa tayari 

Serikali imetoa zaidi ya shilingi 
Bilioni 21 kwa ajili ya kuwalipa 
fidia wananchi waliopisha eneo la 
ujenzi wa mradi pamoja vituo vya 
kupoza umeme.

Kapinga amesema tayari zaidi ya 
shilingi Bilioni 17 zimeshalipwa 
kwa Wananchi zaidi ya elfu 6 ambao 
maeneo yao yamechukuliwa kwa 
ajili ya kupisha ujenzi wa  Mradi 
huo.

Amefafanua kuwa mradi 
huo unajengwa kwa fedha za 
Watanzania kwa kushirikiana na 
Benki ya Dunia (WB), Shirika la 
Maendeleo la Ufaransa(AFD) na 
Umoja wa Ulaya(EU).
Akizungumzia ujenzi wa Kituo cha 
Kisada, Kapinga amesema zaidi ya 
wakazi 70 wanaozunguka eneo 
hilo watapata ajira za muda mfupi, 
huduma ya maji safi na salama 
pamoja na kuboreshewa Barabara 
ya kutoka Nyororo kwenda Kisada 
yenye urefu wa kilomita 15 kutoka 
Barabara kuu iendayo Mbeya.

Amesema Serikali itaendelea 
kusimamia utekelezaji wa mradi 
huo muhimu ili ukamilike 
kwa wakati na kuleta matokeo 
Chanya yaliyokusudiwa ikiwemo 
upatikanaji wa umeme wa uhakika 
na wakutosha kulingana na 
mahitaji ya nchi.

Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Nishati na Madini, Mhe. 
Mathayo Davidi akiongea na Wananchi wa Kijiji cha Kiseda wilayani 
Mafinga wakati Kamati hiyo ilipotembelea Mradi wa Umeme wa Tanzania 
na Zambia (TAZA) katika ziara ya Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Nishati 
na Madini ikikagua miradi ya Umeme katika Mkoa wa Iringa tarehe 19 
Machi 2025

Wajumbe wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Nishati na Madini wakikagua utekelezaji wa Mradi wa 
Umeme wa Tanzania na Zambia (TAZA) wakati wa ziara ya Kamati hiyo ikikagua miradi ya Umeme 
katika Mkoa wa Iringa tarehe 19 Machi 2025
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KAMATI YA KUDUMU YA BUNGE 
YAPONGEZA UJENZI JENGO LA WIZARA 
YA NISHATI MJI WA SERIKALI-MTUMBA

Ujenzi wafikia asilimia 94

Kamati ya Kudumu ya 
Bunge ya Nishati na 
Madini imekagua ujenzi 

wa jengo la Wizara ya Nishati 
katika mji wa Serikali Mtumba na 
kuipongeza Wizara kwa hatua ya 
ujenzi iliyofikiwa kwa asilimia 94.

Mwenyekiti wa Kamati hiyo, Mhe. 
David Mathayo amesema hayo 
tarehe 20 Machi 2025, wakati wa 
ziara ya kukagua ujenzi wa jengo 
hilo katika Mji wa Serikali Mtumba 
jijini Dodoma iliyohusisha 
Menejimenti ya Wizara na baadhi 
ya watumishi.

“Tumepita kila mahali katika 
jengo hilo kazi nzuri na kubwa 
imefanyika na mandhari ya ndani 
na ya nje zote zinavutia sana, 
nawapongeza sana Wizara ya 
Nishati kwa kazi hii, zaidi kamati 
inampongeza Rais Dkt. Samia 
Suluhu Hassan kwa kuhakikisha 
kuwa fedha zinapatikana za 
kutekeleza ujenzi wa majengo 
mengi na mazuri ya serikali.” 
Amesema Mathayo 

Amepongeza Viongozi Wakuu na 
Menejimenti ya Wizara ya Nishati 
kwa kusimamia vyema ujenzi 
huo na kuhakikisha fedha za 
mkandarasi zinalipwa kwa wakati 
wakati wote.

Aidha,amewasisitiza kukamilisha 
kazi ndogo zilizosalia ili watumishi 
waweze kuhamia katika jengo hilo 
mapema.

Kwa upande wake, Kaimu Katibu 
Mkuu Wizara ya Nishati, Dkt. 

Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Nishati na Madini Mhe. David 
Mathayo akitoa maelekezo kwa kwa menejimenti ya Wizara ya Nishati wakati 
wa ziara ya kukagua ujenzi wa Jengo hilo katika Mji wa Serikali Mtumba Jijini 
Dodoma, Tarehe 20 Machi, 2025.

Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Nishati, Dkt. Khatib Kazungu akizungumza 
na wajumbe wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Nishati na Madini kukagua  
ujenzi wa Jengo la Wizara ya Nishati wakati wa ziara ya kukagua ujenzi wa 
Jengo hilo katika Mji wa Serikali Mtumba Jijini Dodoma Tarehe 20 Machi, 
2025.
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Khatibu Kazungu, amesema kuwa 
watumishi wa Wizara ya Nishati 
wanatarajia kuhamia katika jengo 
hilo kabla ya mwezi Mei 2025 
kwa kuwa kazi kubwa tayari 
imeshafanyika.

Dkt. Kazungu amesema 
watumishi wote wakihamia katika 
jengo kutawazesha watumishi hao 
kukaa sehemu moja na kufanya 
kazi zao kwa ufanisi tofauti na 
ilivyo sasa ambapo watumishi 

wamegawanyika katika sehemu 
mbili ambazo ni Kikuyu na 
Mtumba.

Wajumbe wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Nishati na Madini 
wakikagua ujenzi wa Jengo la Wizara ya Nishati wakati wa ziara 
ya kukagua ujenzi wa Jengo hilo katika Mji wa Serikali Mtumba 
Jijini Dodoma iliyohusisha Menejimenti ya Wizara na baadhi ya 
watumishi, Tarehe 20 Machi, 2025.

Muonekano wa Jengo jipya la Wizara ya Nishati 
linalojengwa katika mji wa Serikali Mtumba Jijini 
Dodoma, Tarehe 20 Machi, 2025

Wajumbe wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Nishati na Madini wakiwa kwenye picha ya pamoja na Menejimenti ya 
Wizara ya Nishati na baadhi ya watumishi wakati wa ziara ya kukagua ujenzi wa Jengo la Wizara hiyo linalojengwa 
katika mji wa Serikali Mtumba Jijini Dodoma Tarehe 20 Machi, 2025.

Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Nishati, Dkt. Khatib Kazungu akiwa kwenye picha ya pamoja na Menejimenti ya 
Wizara ya nishati na baadhi ya watumishi wakati wa ziara ya kukagua ujenzi wa Jengo la Wizara hiyo linalojengwa 
katika Mji wa Serikali Mtumba Jijini Dodoma Tarehe 20 Machi, 2025.
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BILIONI 60 KULIPA FIDIA WANANCHI 
WALIOPITIWA MRADI WA RUHUDJI NA 
RUMAKALI

Serikali ya Awamu ya Sita yapongezwa kupelekea Umeme Maeneo Korofi mwambao wa ziwa Nyasa

Kamati ya Bunge ya Nishati na Madini yaipongeza REA na TANESCO

Zaidi ya asilimia 98 ya Vijiji vyote Njombe vina umeme

Kamati ya Kudumu ya 
Bunge ya Nishati na 
Madini imeishauri Serikali 

kutafuta fedha za kuwalipa fidia 
wananchi waliopitiwa na Miradi 
ya kufua Umeme ya Ruhudji 
na Rumakali, ili wananchi hao 
wapishe maeneo hayo na waweze 
kuendelea na shughuli zao za kila 
siku wakati miradi hiyo ikisubiri 
kutekelezwa. 

Kauli hiyo imetolewa na 
Mwenyekiti wa Kamati hiyo, 
ambaye ni Mbunge wa Same 
Magharibi Mhe. David Mathayo 
baada ya kupokea taarifa ya 
utekelezaji wa miradi ya umeme 
katika Mkoa wa Njombe, tarehe 16 
Machi 2025.

Mhe. Mathayo amesema, Serikali 
itafute fedha za kuwalipa fidia 
wananchi walioathiriwa na miradi 
hiyo ili wananchi hao wapishe 
na meneo hayo na waendelee 
na shughuli zao zingine wakati 
serikali ikiendelea kutafuta fedha 
za kutekeleza miradi hiyo.

“ Tayari tathmini imeshafanyika 
kwa wananchi watakaopitiwa na 
mradi huo na gharama za kuwalipa 
zimefahamika,na wananchi 
wanayo hiyo taarifa, ni vyema sasa 
serikali ikatafuta fedha za kuwalipa 
fidia wananchi hao ili wakaendelee 
na Maisha yao mengine wakati 
juhudi za kutekeleza mradi hiyo 
zikiendelea kufanyika”, alisisitiza 
Mhe. Mathayo.

Utekelezaji wa Miradi ya Ruhudji 
na Rumakali utaiwezesha nchi 
kupata zaid ya megawati 500 
za umeme ambazo zitaingizwa 
kwenye gridi ya Taifa na 
kuimarisha hali ya upatikanai wa 
umeme nchini.

Kamati hiyo imeipongeza Serikali 
ya Awamu ya Sita inayoongozwa 
na Mhe. Rais Dkt. Samia Suluhu 
Hassan kwa kupelekea umeme 
kwa wananchi wake kama 
alivyoahidi katika Ilani ya Chama 
cha Mapinduzi kwa kusema kuwa 
ni jambo la msingi sana kwa kuwa 
wananchi wamekuwa wakisubiri 
umeme huo kwa muda mrefu na 
kwa miaka mingi .

Alifafanua kuwa kuna maeneo 
mengine ni magumu kufikika 
kwa kuwa hakuna miundombinu 
ya Barabara na ambayo wananchi 
wake walikuwa hawajawahi kupata  

Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Nishati na Madini Mhe. David Mathayo 
akizungumza wakati wa kupokea taarifa ya utekelezaji wa miradi ya umeme 
katika Mkoa wa Njombe, tarehe 16 Machi 2025.

Naibu Waziri wa Nishati, Mhe. 
Judith Kapinga, akizungumza 
wakati wa akiwasilisha taarifa ya 
utekelezaji wa miradi ya umeme 
katika Mkoa wa Njombe, tarehe 
16 Machi 2025.
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huduma ya umeme tangu enzi za 
uhuru, lakini kwa sasa wamepata 
umeme kutokana na umakini wa 
Serikali ya Awamu ya Sita katika 
kuwajali wananchi wake.

Pamoja na mambo mengine 
amewapongeza Wakala wa 
Nishati Vjijini (REA) na Shirika 
la Umeme Tanzania (TANESCO) 
kwa kupelekea umeme katika 
Vijiji na Vitongoji vya Mkoa huo 
ambapo katika maeneo mengine 
umeme huo umefikishwa kwa 
asilimia mia moja licha ya kuwa na 
miundombinu hafifu.

Kwa upande wake Naibu Waziri 
wa Nishati, Mhe. Judith Kapinga, 
akizungumza kwa niaba ya 
Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa 
Nishati, Mhe. Dkt. Doto Biteko, 
amesema Wizara ya Nishati 
pamoja na Taasisi zilizo chini yake 
wamepokea maelekezo ya kamati 
hiyo pamoja na shukrani kwa 
niaba ya serikali, katika kutekeleza 
miradi ya umeme.

Ameweka wazi kuwa shukrani 
hizo zinakwenda moja kwa moja 
kwa Mhe. Rais Dkt. Samia Suluhu 
Hassan,kwa kuwa ndiye amekuwa 
kinara katika kuhakikisha kuwa 
miradi ya Umeme inatekelezwa 
na inafahamika duniani kote kwa 
namna ambavyo anasimamia 

Nishati kwa kadri ya uwezo wake 
ili wananchi wengi wafikiwe na 
umeme.

Kuhusu suala la fidia amesema 
kuwa Serikali imekuwa ikilipa fidia 
kwa wananchi wote wanaopisha 
miradi mbalimbali inayoanzishwa 
nchini, ikiwemo hiyo ya Ruhudji 
na Rumakali yenye thamani ya 
shilingi Bilioni 63.

Akitolea mfano baadhi ya 
miradi ambayo wananchi wake 
wamelipwa fidia ni pamoja na ule 
ya Tanzania - Zambia (TAZA), na 
mradi wa kupelekea umeme wa 
Gridi mkoani Katavi.

Serikali ya imepanga kuhakikisha 
wananchi wake wanaendelea 
kupata umeme wa uhakika na 
katika Mkoa wa Njombe zaidi 
ya asilimia 98 ya vijiji vyote vina 
umeme ambapo vimebaki Vijiji 
tisa tu ambavyo changamoto 
zake zinatatuliwa ili navyo vipate 
umeme na kuongeza kuwa Pia 
wataendelea kusambaza umeme 
katika maeneo ya pembezoni na 
kuimarisha nguvu ya umeme ili 
wananchi wapate umeme mwingi 
wa kutosha kukidhi mahitaji yao.

Azma ya serikali ni kuhakikisha 
kuwa ikifikapo 2030 asilimia 75 
ya wananchi wote nchini wawe 

wamepata umeme na waweze 
kutumia nishati safi ya kupikia.  

“Kwa sasa Serikali iko hatua za 
mwisho katika kukamilisha mradi 
wa Julius Nyerere utakaozalisha 
Megawati 2,115, hivyo hivi 
karibuni it’s za kutekeleza miradi 
ya Ruhuji na Rumkali, azma ya 
serikali ni kuhakikisha inaongeza 
vyanzo vya uzalishaji wa umeme 
hivyo serikali inatafuta fedha 
ili kuanza utekelezaji wa miradi 
hiyo”, alisema Kapinga.

Kwa upande wake Kaimu 
Mkurugenzi Mkuu wa Wakala wa 
Nishati Vijijini REA, Mhandisi 
Jones Olotu amesema kuwa 
mwambao wa Ziwa Nyasa una 
maeneo korofi ambayo hayafikiki 
kirahisi katika utekelezaji wa mradi 
wa usambazaji umeme vijijini 
kwa kuwa hakuna miundombinu 
ya Barabara na kuahidi kutafuta 
utaratibu maalum wa kumpata 
mkandarasi mahsusi wa 
kutekeleza kazi hiyo ambapo sasa 
kazi kufanya upembuzi yakinifu 
inaendelea .

Amesema baada kukamilika 
kazi ya kusambaza umeme 
katika maeneo hayo, itaanza na 
itakamilika kabla ya kufika mwezi 
wa Sita mwaka huu 2025 ambapo 
vijiji hivyo vyote vitakuwa 
vimewashwa Umeme.

Kwa upade Kaimu Mkurugenzi 
Mtendaji wa Shirika la Umeme 
Nchini (TANESCO) Renata Ndege 
amesema ,miradi hiyo ya Ruhuji 
na Rumakali itagharimu zaidi 
ya shilingi trilioni 4 kutekeleza 
miradi hiyo.

Miradi hiyo ikitekelezwa itaongeza 
upatikanaji wa umeme nchini pia 
itaboresha maendeleo ya uchumi, 
Ajira kwa wananchi,miundombinu 
ya barabara, pamoja na huduma 
za kijamii.

Wajumbe Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Nishati na Madini wakisilikza taarifa 
ya utekelezaji wa miradi ya umeme katika Mkoa wa Njombe, tarehe 16 Machi 
2025.
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BARAZA LA SABA LA WAFANYAKAZI 
WIZARA YA NISHATI LAKUTANA DODOMA

Naibu Katibu Mkuu 
Wizara ya Nishati, Dkt. 
Khatibu Kazungu Machi 

22, 2025 amefungua Baraza la 
saba la Wafanyakazi wa Wizara ya 
Nishati ambalo limepitia pamoja 
na mambo mengine Rasimu ya 
bajeti ya Wizara kwa mwaka wa 
fedha 2025/2026 na kupitia hoja 
mbalimbali zilizowasilishwa na 
TUGHE.

Akifungua baraza hilo Dkt. 
Kazungu amesema Wizara ya 
Nishati itaendelea kutekeleza 
miradi mbalimbali ya nishati 
nchini ili kuhakikisha nchi inakua 
na uhakika wa upatikanaji wa 
nishati ya umeme, mafuta na gesi.

“Wizara ya nishati itaendelea 
kutekeleza miradi mbalimbali 
ya nishati nchini ili kuhakikisha 
Nchi inakuwa na uhakika wa 
nishati na katika kutekeleza 
hili wizara  itahakikisha 
inasimamia  taasisi zilizochini 
yake pamoja na makampuni tanzu 
yanayojishughulisha na nishati 
nchini”. Amesema Dkt. Kazungu.

Kazungu ameeleza kuwa Wizara 
itaendelea kutekeleza miradi 
ya uzalishaji, usafirishaji na 
usambazaji wa umeme ikiwa ni 
pamoja na kufikisha Gridi ya taifa 
katika Mikoa iliyosalia ya Rukwa, 
Kagera, Lindi na Mtwara.

Aidha, Wizara itaendelea 
kutekeleza mpango wa taifa wa 
nishati wa mwaka 2025/2026 kwa 
lengo la kuongeza upatikanaji 
na uunganishaji wa umeme kwa 
wananchi, kuongeza mchango wa 
nishati jadidifu katika uzalishaji 
wa umeme na mashirika binafsi 
katika maendeleo ya sekta ya 

nishati na kuhakikisha upatikanaji 
wa maendeleo ya kiuchumi na 
kijamii.

Kutekeleza miradi wa Gridi ya 
taifa, kufanya matengenezo na 
ukarabati wa mitambo ya kuzalisha 
umeme pamoja na uboreshaji njia 
za kusafirishaji na usambazaji wa 
umeme  katika vitongoji, maeneo 
ya migodi, viwanda pamoja na 
vituo vya afya.

Kwa upande wa Sekta ya mafuta 
na gesi, Dkt. Kazungu amesema 
sekta ya mafuta na gesi Wizara 
itaendelea kuwezesha upatikanaji 
wa bidhaa ya mafuta ,kupitia 
ujenzi wa vituo vya mafuta maeneo 
mbalimbali nchini.

Kazungu amesisitiza Wizara 
itaendelea kujikita katika 
kuwezesha utafutaji,uendelezaji 
na usambazaji wa gesi asilia na 
kutekeleza miradi ya kimkakati 
ya gesi asilia ikiwemo Mnazi bay 
Kaskazini,mradi wa kuchakata 

gesi asilia kuwa kimiminika 
(Lindi) ,utafutaji na uendelezaji 
na usambazaji wa mafuta ikiwemo 
ujenzi wa Bomba la kusafirisha 
mafuta ghafi kutoka Ohima 
(Uganda) hadi Chonholeani 
(Tanga-Tanzania).

Kwa upande wa nishati safi ya 
kupikia kwa mwaka wa 2025/2026 
Wizara itaendelea kutekeleza 
mkakati wa matumizi ya nishati 
safi ya kupikia na mpango wa Taifa 
wa nishati wa mwaka 2030.

Aidha, Wizara itaendelea 
kuhamasisha sekta binafsi katika 
kuimarisha upatikanaji wa 
malighafi na miundombinu ya 
nishati safi ya kupikia.

Mwenyekiti wa Balaza la Wafanya 
kazi Wizara ya nishati Ndugu 
Zuena Msuya aliweza kueleza 
umuhimu wa kudumisha stahiki 
za watumishi ili kuendeleza ufanisi 
wa ufanyaji kazi katika Wizara ya 
Nishati.

Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Nishati, Dkt. Khatibu Kazungu akizungumza 
wakati akifungua Baraza la saba la Wafanyakazi wa Wizara ya Nishati tarehe 
22 Machi, 2025.
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REA YAENDELEA KUSAMBAZA MITUNGI 
YA GESI 19,530 MKOANI KIGOMA

Wakala wa Nishati 
Vijijini (REA) kwa 
kushirikiana na 

kampuni ya Oryx Gas Tanzania Ltd, 
tarehe 14 Machi, 2025 imezindua 
zoezi la kusambaza mitungi ya gesi 
ya kilo 6 kwa wakazi wa wilaya ya 
Buhigwe mkoani Kigoma ambapo 
jumla ya mitungi ya gesi 3,255 
itasambazwa wilayani humo kwa 
bei ya ruzuku ya shilingi 20,000.

Mkuu wa wilaya ya Buhigwe, 
Mhe. Kanali, Michael Ngayalina 
amezindua zoezi hilo katika 
Kitongoji cha Kamazi na 
kupongeza Serikali ya Awamu 
ya Sita kupitia REA pamoja na 
msambazaji, kampuni ya Oryx 
Gas kwa kuanza kugawa mitungi 
hiyo na kutoa wito kwa Wananchi 
kuchangamkia fursa hiyo ya 
nishati safi.

“Naipongeza REA kwa kutekeleza 
Mradi huu, nawapongeza Oryx 
Gas kwa kushirikiana na Serikali 
katika kusambaza nishati safi kwa 
Wananchi wa vijijini” amesema 
Mhe. Ngayalina.

Imeelezwa kuwa utekelezaji wa 
Mradi huo wa kusambaza mitungi 
ya gesi kwa mkoa wa Kigoma 
ulianza rasmi tarehe 3 Machi, 2025 
katika wilaya ya Kasulu ambapo 
hadi jana zaidi ya mitungi 2,000 
ilikuwa imeuzwa kwa Wananchi.

Kwa upande wake, Meneja Mradi 
wa Nishati Safi mkoa wa Kigoma 
kutoka REA; Mhandisi, Ramadhan 
Mganga amesema, Serikali kupitia 
REA imetenga fedha (Shilingi 
milioni 390) kwa ajili ya utekelezaji 
wa Mradi wa kusambaza mitungi 
ya gesi (LPG) ya kilo 6 kwa mkoa 

Mkuu wa wilaya ya Buhigwe, Mhe. Kanali, Michael Ngayalina (Kulia) akiwa 
na Mhandisi, Ramadhan Mganga (Kushoto) wakimkabidhi mtungi wa gesi wa 
kilo 6, Bi. Flora Muhitira, mwananchi kutoka kitongoji cha Kavomo kwenye 
Halmashauri ya wilaya ya Buhigwe baada ya kuzindua zoezi la usambazaji wa 
mitungi ya gesi 3,255 katika wilaya ya Buhigwe.

Mkuu wa wilaya ya Buhigwe, Mhe. Kanali, Michael Ngayalina (Kulia) akiwa 
na Mhandisi, Ramadhan Mganga (Kushoto)  wakimkabidhi mtungi wa gesi wa 
kilo 6, Bwana, Kheri Kiliza mwananchi kutoka kitongoji cha Kamazi kwenye 
Halmashauri ya wilaya ya Buhigwe baada ya kuzindua zoezi la usambazaji wa 
mitungi ya gesi wilayani humo.

wote wa Kigoma katika maeneo ya 
vijijini na pembezoni mwa miji; 
ambapo mitungi 19,530 itauzwa 
kwa Wananchi kwa bei ya ruzuku 
ya shilingi 20,000.

“Mpango huu wa kusambaza 
mitungi ya gesi ni mzuri na 
kama mnavyofahamu; Rais wetu 
wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania; Mama Samia Suluhu 
Hassan aliuzindua rasmi, tarehe 27 
Februari, 2025 mkoani Tanga na 
kutoa mwelekeo wa kuhakikisha 
Wananchi wanahamasishwa 
kutumia nishati safi, ambapo lengo 
hadi ifikapo mwaka 2034 angalau 
asilimia 80 ya Watanzania wawe 
wanatumia nishati safi.” Amesema, 
Mhandisi, Mganga



28www.nishati.go.tz

“Lengo letu ni kuwawezesha 
Wananchi wa vijijini ili wapate 
nishati safi ya kupikia kwa ajili ya 
kupunguza athari zinazotokana 
na matumizi ya nishati zisizo safi. 
Nawaomba Wanancha wafike 
kwenye vituo vya kuuzia mitungi, 

wakiwa na Vitambulisho vya 
NIDA kwa ajili kununua mitungi 
hii pamoja na vifaa vyake kwa bei 
ya ruzuku ya shilingi (20,000/=) 
tofauti na ambavyo wangenunua 
kwa shilingi (56,000)”. Amesisitiza 
Mhandisi, Mganga.

Wilaya zitakazonufaika na 
usambazaji wa mitungi hiyo ya 
gesi kwa mkoa wa Kigoma ni 
pamoja Kasulu, Uvinza, Kakonko, 
Kibondo, Kigoma na Buhigwe

Mhandisi, Ramadhan Mganga kutoka Wakala wa Nishati Vijijini (REA) akiongea katika hafla hiyo ya usambazaji 
wa mitungi ya gesi wilayani Buhigwe.

Wananchi kutoka kitongoji cha Kivomo wakiwa kwenye mstali wakati wa zoezi la kujiandikisha wakati 
wa zoezi la ununuzi wa mitungi ya gesi ya kilo 6 inayouzwa kwa bei ya ruzuku kutoka kwa msambazaji; 
kampuni ya Oryx wilatani Buhigwe.
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REA YAENDELEA KUTEKELEZA MKAKATI 
WA TAIFA WA MATUMIZI YA NISHATI SAFI 
YA KUPIKIA KWA VITENDO

Wakala wa Nishati Vijijini 
(REA) unaendelea na 
jitihada mbalimbali 

za uelimishaji, uhamasishaji na 
usambazaji wa bidhaa za Nishati 
Safi za Kupikia katika Mikoa yote 
Tanzania Bara kwa kushirikiana 
na wadau mbalimbali kwa lengo 
la  kuhakikisha 80% ya Wananchi 
wanatumia Nishati Safi za Kupikia 
ifikapo Mwaka 2034.
 
Hayo yameelezwa Machi 7, 
2025 Jijini Arusha na Kaimu 
Meneja Usaidizi wa Kiufundi 
kwa Waendelezaji Miradi REA, 
Mhandisi Emanuel Yesaya wakati 
wa Maonesho ya Kuelekea Siku ya 
Wanawake Duniani 2025.
 
“Tunashiriki kutoa elimu, 
kuonyesha bidhaa mbalimbali 

za nishati safi ya kupikia na 
kuhamasisha wananchi hususan 
akina mama kutumia nishati safi 
ya kupikia ili kurahisisha maisha 
yao sambamba na kulinda afya 
zao,” alisema Mhandisi Yesaya
 
Alisema REA imeandaa 
program mbalimbali zinazolenga 
kumrahisishia maisha mwanamke 
hasa ikizingatiwa kuwa mwanamke 
ndiye kinara wa jiko.
 
Alisema Serikali inatambua 
umuhimu wa kulinda afya za 
wananchi wake sambamba na 
kuhifadhi mazingira ambayo 
kwa kiasi kikubwa yameathiriwa 
na matumizi ya Nishati chafu za 
kupikia zikiwemo kuni na mkaa 
na sasa mwelekeo ni kujikita 

katika matumizi ya Nishati Safi za 
Kupikia ambazo Serikali inafanya 
kila njia zifike kwa kila mwananchi 
kwa gharama anayoweza kumudu.
 
“Hii ni fursa adhim ambayo 
imetolewa na Rais Mhe. Dkt. 
Samia Suluhu Hassan ambaye 
ndiye kinara wa Nishati Safi ya 
Kupikia kwa wananchi wake, 
tunatoa rai kwa Watanzania 
kuchangamkia fursa hii,” alisema 
Mhandisi Yesaya.
 
Kwa upande wake Mkuu wa 
Kitengo cha Mawasiliano wa REA, 
Bi Martha Chassama alitoa wito 
kwa wanawake kutembelea banda 
la Wizara ya Nishati ili kujifunza 
kwa undani umuhimu wa kutumia 
Nishati Safi ya Kupikia

Kaimu Meneja Usaidizi wa Kiufundi kwa Waendelezaji Miradi REA, Mhandisi Emanuel Yesaya 
akizungumza wakati wa Maonesho ya Kuelekea Siku ya Wanawake Duniani 2025 yaliyofanyika jijini 
Arusha tarehe 7, Machi 2025.
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KAMATI YA PAC YAIPONGEZA REA 
USAMBAZAJI WA UMEME KATIKA VIJIJI 
VYA MKOA SINGIDA

Kamati ya Kudumu ya 
Bunge ya Hesabu za 
Serikali (PAC) chini 

ya Kaimu Mwenyekiti wake, 
Mhe. Joseph Kakunda, tarehe 
14 Machi, 2025 imetembelea  na 
kukagua utekelezaji wa Miradi 
ya kusambaza umeme vijijini 
mkoani Singida kupitia Miradi 
ya awali kama vile REA Awamu 
ya Kwanza (REA I), REA Awamu 
ya Pili (REA II), REA Awamu ya 
Tatu Mzunguko wa Kwanza (REA 
III Round I), na REA Awamu ya 
Tatu Mzunguko wa Pili (REA III 
Round II); ambapo vijiji vyote 
441 vya mkoa huo vimefikiwa 
na umeme huku vitongoji 1,052 
vimefikiwa na huduma ya umeme 
kati ya vitongoji 2,289 vya mkoa 
wa Singida, sawa na asilimia 45.96 
ya vitongoji vyote.

Akizungumza wakati wa ziara hiyo, 
Kaimu Mwenyekiti wa Kamati ya 
PAC, Mhe. Kakunda ameipongeza 
Bodi ya Nishati Vijijini (REB); 
Menejimenti ya Wakala wa Nishati 
Vijijini (REA) na Serikali kwa 
ujumla kwa kubuni, kuanzisha na 
kutekeleza Miradi mbalimbali ya 
kusambaza nishati ya umeme kwa 
Wananchi wa mkoa wa Singida na 
kuongeza kuwa umeme ni fursa ya 
kuboresha maisha ya Watu vijijini 
kama utatumika ipasavyo.

“Tumefurahishwa na tuliyoyaona 
hapa katika kijiji cha Kitopeni; 
Aghondi na kwenye zahanati 
ya kijiji cha Mabondeni. 
Tunaishukuru Serikali kupitia 
REA kwa udhibitisho wa uwepo 
wa umeme. Tunatoa wito kwa 
Wananchi, kasi ya kujiunganisha 

na huduma ya umeme, iongezeke; 
wekeni mpango ili kuhakikisha 
umeme unawasaidia kujiletea 
maendeleo yenu.” Amesema, 
Makamu Mwenyekiti wa PAC, 
Mhe. Kakunda.

Katika taarifa yake mbele ya 
Kamati ya PAC; Mkurugenzi wa 
Mipango na Utafiti Bwana Godfrey 
Chibulunje ambaye alimwakilisha 
Mkurugenzi Mkuu wa REA; 
amesema Serikali kupitia Wakala 
wa Nishati Vijijini imetoa jumla ya 
shilingi bilioni 86.8 ili kuhakikisha 
Miradi minne (4) inatekelezwa 

mkoani humo ili kuhakikisha 
Wananchi wanafikiwa na huduma 
ya umeme ili kuwapa maendeleo 
ya kiuchumi na kijamii.

“Wakala wa Nishati Vijijni 
(REA) unaendelea kutekeleza 
miradi mbalimbali pamoja 
na kuwasimamia kwa karibu 
wakandarasi wote waliopewa 
zabuni ya kutekeleza miradi 
mbalimbali kuhakikisha miradi 
hiyo inakamilika kwa wakati na 
kwa ubora uliopangwa ili iweze 
kuwanufaisha Wananchi.”amesema 
Bwana Godfrey Chibulunje.

Mwenyekiti wa Bodi ya Nishati Vijijini (REB); Mhe. Balozi na Meja Jenarali 
Mstaafu, Jacob Kingu (Mwenye kofia) akitoa maelezo mafupi wakati 
akijibu maswali ya Waheshimiwa Wabunge na Wajumbe Kamati ya PAC 
walipotembelae Miradi inayotekelezwa na REA katika mkoa wa Singida.

Katibu Tawala wa mkoa wa Singida, Dkt. Fatuma Mganga (Wa kwanza 
kushoto) akiwahamasisha Wananchi wa kijiji cha Aghondi kuhusu 
kuchangamkia fursa za uwepo wa umeme vijijni kwa ajili ya kuutumia kama 
nyenzo ya kujikwamua kiuchumi.
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Kaimu Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya Bunge 
ya Hesabu za Serikali (PAC) Mhe. Joseph Kakunda, 
akizungumza na Wananchi wa kijiji cha Aghondi katika 
Halmashauri ya wilaya ya Manyoni mkoani Singida wakati 
Wajumbe wa Kamati hiyo wakati za ziara hiyo.

Waheshimiwa Wabunge na Wajumbe Kamati ya PAC 
wakiwa nje ya Mradi wa mashine ya kuongeza thamani 
mazao ya kilimo (Mashine ya kusaga na kukoboa nafaka) 
katika kijiji cha Aghondi Halmashauri ya Manyoni wakati 
wa ziara ya Kamati hiyo.

 Mradi wa mashine ya kuongeza thamani mazao (Mashine ya kusaga na kukoboa nafaka); Mradi 
unaomilikiwa na Mwananchi wa kijiji cha Aghondi Bwana Adam Mwandi (Hayupo pichani).

Waheshimiwa Wabunge na Wajumbe Kamati ya PAC wakielekea kwenye zahanati ya kijiji cha Mabondeni; 
zahanati ambayo iliunganishwa na huduma ya umeme ambapo umeme unatumika kuhifdhi chanjo 
mbalimbali pamoja na kutoa huduma hadi nyakati za usiku kutokana na upatikanaji wa nishati hiyo.


